Somo la pili: Familia ya Kibiblia. Malengo ya somo: hadi kufikia mwishoni mwa somo hili, mwanafunzi atapaswa, cha kwanza, kuelewa jinsi ndoa inavyotakiwa kuakisi mahusiano yaliyoko katika Utatu Mtakatifu wa Mungu. Cha pili, akubaliane na mpango wa Mungu kuhusu kupata watoto. Cha tatu, kuelewa jinsi anguko la mwanadamu lilivyoathiri ndoa na mahusiano ya kifamilia. Cha nne, asamini jinsi mapenzi ya Mungu yanavyokuwa yanatekelezwa licha ya kasoro za kibinadamu zilizopo. Cha tano, atambue kwamba utifu kwenye mpango wa Mungu unaweza ukaisaidia familia yeyote kwa familia ya ukombozi, matokeo ya mahusiano ya kifamilia. Katika kozi hii tutajifunza zaidi kuhusu familia inayoishi eneo moja la kuishi. Michanganyiko mingi tofauti ya watu huunda vikundi vinavyoishi katika nyumba pamoja na huitwa familia. Kuna familia ambazo zina mzazi mmoja, kuna familia ambazo zimegawanyika kwa kupeana talaka. Kuna familia zilizo na mzazi mmoja, familia zilizogawanyika kwa sababu ya talaka, familia zilizounganishwa na ndoa ya pili, familia ambazo zimeasili watoto familia zenye vizazi vingi na familia ambazo zinazohudumia watoto au watu wazima kwa muda. Kila mmoja wetu ana dhana ya kiakili ya nini maana ya familia. Majadiliano kuhusu familia huunda hisia tofauti ndani yetu kulingana na uzoefu wetu wa kibinafsi, jinsi utoto unavyotuathiri labda una kumbukumbu nzuri za utoto wako, au labda unapambana na hasira kwa sababu ya mambo uliyokutana nayo wakati wa utoto. Labda wanafamilia wako mara nyingi husaidiana na kutiana moyo, au yamkini wanakwepana kila mmoja na mwenzake na wana migogoro kila wanapokuwa pamoja. Unaweza kuhisi kuwa familia yako imekuwa msingi na msaada mkubwa kwa maisha yako, au labda nyumba yako ilikuwa kama jela, ikiwa na mazingira machungu yaliyoleta hamu ya kutoroka. Labda unapoona familia zinazoonekana kuwa bora zaidi kuliko zako unahisi kwamba familia yako haikukufanikisha. Uelewa wetu wa familia zetu ni muhimu, kwa sababu unaathiri uelewa wetu wa maisha ya ufahamu wetu kuhusu Mungu ni nani. Bibilia inazungumza juu ya Mungu kwa baba kwa watu wake. Mahusiano yetu na wazazi wetu, hasa baba zetu, huunda na kutengeneza dhana yeye tujuwe baba yetu wa mbinguni. Ikiwa baba yetu wa kibinadamu alikuwa hayupo, mwenye lugha chafu, asiye jali, mwenye kudai, mwenye hila, mwenye kukaa tu bila hisia, au mwenye kuumiza kwa njia yeyote ile, dhana yetu ya Mungu kwa baba ingeweza kuharibiwa. Hadi pale tutakapomjua Mungu kupitia neno lake, kupitia maisha ya Yesu na kupitia kutembea kwetu kibinafsi pamoja naye, tunaweza tukapata ugumu wa kumona yeye kama baba mzuri. Kwa kweli yeye ni baba mzuri ambaye walinda na kuandalia watoto wake kwa vitendo, yeye kusikiliza, kuzungumza na watoto wake, waongoza na kufurahia hali zao njema. Mungu anaweza kutusaidia kutengeneza kwa upya tena uelewa wetu kumhusu yeye, kwa kadri tunavyoweza kumjua yeye. Ili kujifunza jinsi ya kufanya upya uelewa wako kuhusu Mungu ni nani, una somo la nne la malezi ya kiroho kutoka Shepherds Global Classroom. Jinsi tofauti za kiroho zinavyotuathiri. Baadhi yetu tumekataliwa na familia zetu kwa sababu ya kuamua kumfuata Kristo. Yesu alisema kwamba tunapaswa kutarajia mateso kutoka kwa wanafamilia ambao hawajaamini kwa sababu ya kujitoa kwetu kwa ajili yake katika maeneo mengi waumini wanasalitiwa wanaibishwa, wanapuuzwa, wananyanyaswa na wanauawa na wanafamilia wao wenyewe ambao wamekataa kumkubali Kristo. Soma Mathayo sura ya kumi mstari wa ishirini na moja hadi ishirini na mbili na ishirini na nane na thelathini na mbili hadi thelathini na tisa. Baada ya kuzisoma hizi aya, yajadili maswali yafuatayo. Kwa mujibu wa aya hii, je, waumini wanapaswa kutarajia nini? Ni ahadi gani zinazotolewa hapa? Ni kwa jinsi gani waumini wanapaswa kufikiria kuhusu mateso? Watu wengine miongoni mwetu wanaweza wasipatwe na matatizo kutoka katika familia zao, lakini wanaweza kupatwa na changamoto za mahusiano kwa sababu ya imani yetu. Inawezekana mahusiano ya familia zetu yana shida, ni ya umbali, ni madogo, kwa sababu kama waumini maisha yetu yako tofauti sana na maisha walio nayo wana familia wetu. Tunaweza tusieleweke au tusipewe heshima zinazostahili huenda. Watu wa familia wakajaribu kuzuia huduma zetu. Hata Yesu mwenyewe alikutana na magumu haya, Marko sura ya 3 mstari wa 21. Yohana sura ya saba mstari wa tatu na wa tano. Kwa hiyo hatupaswi kushangaa tukifanyiwa hivyo pia. Wewe na familia yako. Kwa dakika chache utajitambulisha kwa wanafunzi wenzako, lakini utataja tu jina lako, bali pia utashirikisha wewe ni nani katika muktadha wa familia yako. Kwanza, fikiria kuhusu nyadhifa zako zote ulizo nazo katika familia yako kama vile mtoto wa kiume au wa kike, mume au mke, mjomba au shangazi, au kama ni bibi au babu. Je, unaweza ukafikiria kuhusu vyeo vingine vya ziada? Inawezekana una vyeo vingine kadha. Je, una majukumu gani mengine au nafasi gani nyingine katika familia yako? Wewe ndiye mkubwa au ndogo zaidi? Wewe ni mtoaji wa fedha? Wewe ni mtu uliye na jukumu la kuitunza nyumba yako? Je, wewe unalo jukumu la kuwatunza wazee na watu wasiojiweza? Jaribu kufikiria tena majukumu mengine ulio nayo ndani ya familia yako, licha ya jinsi unavyoweza kuhisi kuhusu wanafamilia wanafamilia wako wa karibu au wa mbali, wao ni wako. Pengine familia yako imevunjika, ina alama za maumivu na huzuni, au labda watu wanakuonea wevu kwa sababu familia yako inaonekana kuwa kamilifu: una ndoa nzuri, watoto wenye akili na afya njema, na nyumba iliyojaa upendo amani na kicheko. Aidha, iwe familia yako inaonekana kuwa dhaifu au yenye nguvu, Mungu anapendezwa na anahusika kikamilifu na familia yako. Anao mupango kwa ajili ya familia yako. Orodhesha majina ya wanafamilia wako, angalau vizazi vitatu hadi nne vya wanafamilia kwa mfano majina ya babu zako, kizazi cha kwanza; majina ya wazazi wako, kizazi cha pili; jina lako na ndugu zako, kizazi cha tatu; majina ya watoto wako au wapwa, watoto wa kike au wa kiume wa kaka au dada, kizazi cha nne. Chora nyota kando ya majina ya wale ambao una mahusiano ya karibu na yaliyo mazuri. Chora alama ya pembe tatu mbele ya majina ambayo una mahusiano madogo sana nao, na chora alama ya pembe msalaba mbele ya wale ambao hamsiani kabisa katika jambo lolote kwa sababu iwayo yeyote ile. Je, wako watu ambao unawachukulia kama ni sehemu ya familia yako, ingawaji kwa uhakika sio wenye kuwa na mahusiano na wewe? Watu ambao wanahudhuria katika makutaniko na sherehe mbalimbali kana kwamba ni wanafamilia, waandike na yawekee alama ya mviringo, majina yao. Familia ya kwanza ya kibinadamu. Fungua Biblia yako katika kitabu cha Mwanzo tunapojifunza maisha ya Adamu na Awa na Ibrahimu na Sara. Harusi ya kwanza, Adamu na Hawa ilikuwa familia ya kwanza ya kibinadamu, mme mmoja na mke mmoja, mwanamme na mwanamme mmoja na mwanamke mmoja pamoja katika ndoa. Katika ndoa, harusi ya kwanza, Adamu alisema sasa huyu ni mfupa katika mifupa yangu na nyama katika nyama yangu, basi ataitwa mwanamke kwa maana ametwaliwa katika mwanamume. Mwanzo 2:23 aya inayofuata inatoa ufafanuzi wa kibiblia kuhusu ndoa. Kwa hiyo mwanamme atamwacha baba yake na mama yake naye ataambatana na mkewe, nao watakuwa mwili mmoja Mwanzo mbili mstari wa ishirini na nne. Ufafanuzi huu wa kufanana umerudiwa tena katika Agano Jipya kwenye Mathayo 19 mstari wa 5 na Waefeso 5 mstari wa 31 Muunganiko wa mwili mmoja wa mwanamume na mwanamke ni wajibu usiokuwa na masharti, ahadi mbele ya Mungu na mwanadamu kwamba kitakuwa ni ya kudumu kwa maisha yote. Ndoa ndoa ni muujiza ulioko wa aina tatu. Ni muujiza wa kibiolojia ambao katika huo watu wawili wanafanyika hasa kuwa mwili ni mujiza wa kijamii ambao kupitia huo familia mbili tofauti upandikizwa kwa familia moja. Ni mujiza wa kiroho ambao kwao uhusiano wa ndoa unatoa picha inayofananishwa na muunganiko wa Kristo na bibi arusi wake, yani kanisa. Biblia ya mafunzo kwa mwanamke The Woman Study Bible, Thomas Nelson Inc 1995 page 9. Ndoa inaakisi mahusiano yaliyoko kwenye utatu mtakatifu wa Mungu. Ndoa imekusudiwa kuakisi tabia ya Mungu na mahusiano yake. Mungu Baba, Mungu Mwana, Mungu Roho Mtakatifu kwa wakati wote wamekuwa na siku zote wataendelea kuwa kwenye uhusiano na kila mmoja. Kila mmoja ni wa kipekee kwenye jukumu lake, lakini nafsi zote tatu ni za kudumu na zenye asili moja. Kwenye uhusiano kati ya nafsi tatu za utatu mtakatifu wa Mungu tunaona mmoja, ukaribu, uaminifu na upendo thabiti. Ndoa ya kibiblia imeundwa baada ya uhusiano huu wa kushangaza. Mpango wa Mungu ni kwa kila mume na mke kuwa safi katika upendo wao, na kila mmoja kujitolea kwa ajili ya mwingine kwa maisha yake yote. Uhusiano wa ndoa ya kibinadamu unapaswa uakisi mahusiano yaliyoko ndani ya utatu mtakatifu wa Mungu kwa njia hizi: moja, ndoa inapaswa isiwe na masharti yenye ahadi ya kipekee kwa mwingine. Mbili, ndoa ni kuwa na uhusiano wa upendo wa kujitoa mwenyewe tatu, ndoa inapaswa iwe ni uhusiano unayotoa matunda. Agizo la kwanza wakati wa harusi ya kwanza ambayo ilifanywa na Mungu mwenyewe, Mungu akawabarikia, Mungu akawaambia, zaeni ukaongezeke, mukaijaze inshi na kuitisha, mukatawale samaki wa baharini na ndege wa angani, na kila kiumbe chenye uhai kiendacho juu ya nchi. Mwanzo sura ya kwanza mstari wa ishirini na nane. Kuzaa na kuongezeka ni agizo la kwanza, kwanza ambalo Mungu alilitoa ndani ya Biblia. Ndoa imeundwa ili kuwa na uhusiano unaotoa matunda kwa upendo wa kujitoa mwenyewe. Uzazi ndani ya ndoa unamtukuza muumbaji kwa kuwa mume na mke kwa pamoja umletea Mungu utukufu kwenye kazi yake ya uumbaji na huwaleta watu wengi zaidi kwenye uhusiano wa kifamilia huu ni upendeleo na uwajibikaji Soma Zaburi 127 mstari wa 3 hadi wa 5 kifungu hiki kinatumia picha za maneno kuelezea watoto picha za maneno nini? Kulingana na picha hizi za maneno, je, tunapaswa kwa fikiriaje watoto wetu? Biblia inatuonyesha kwamba watoto ni zawadi na ni mali ya thamani sana ya kuwa nayo. Hawapaswi kufikiriwa tu kwamba ni matokeo ya mahusiano ya tendo la ndoa. Iwe au isiwe kwa mazingira yanayohusika na utungwaji wa mimba wa mtoto, ni wa kutaka au wa haki, mupaji wa uhai anakuwa na makusudi wakati wa kutungwa kwa mimba na kuzaliwa kwa kila mtoto, ikiwa ni pamoja na wewe na mimi, Mungu analo kusudi na kila mtu bila kujali mazingira ya kuzaliwa kwake. Hakika watoto ni zawadi kutoka kwa Mungu, lakini pia ni zawadi ya wazazi kwa Mungu. Hakuna mtu mmoja aliyetenda hivi ambaye alikuwa na ufahamu kidogo? Au je, kuna mtu mmoja atafutaye mzao mwenye kumcha Mungu? kwa hiyo jadarini rozeno ntu awaye yote asimtende mke wa ujana wake. mambo ya iyana Malaki mbili, mstari wa kumi na tano. Watoto ni amana takatifu. Mungu anatarajia wazazi wawalee watoto wao kwa ili kutimiza makusudi yake mwenyewe. Mungu anataka awatumia watoto wetu kwa ajili ya kuendeleza ufalme wake Mwanzo 18, mstari wa 19. Mungu ametuamini kuwatayarisha watoto wetu kwa ajili ya maisha ya kumtumikia yeye. Kumbukumbu la Torati sita, mstari wa pili. Hatuwalee ili watutumikie au kutimiza doto zetu. Tunapaswa tuwaone watoto kama mishale ya kurushwa nje ili kupiga shabaha ambayo Mungu anayo kwa ajili yao. Anguko na kuvunjika kwa familia ya kibinadamu. Katika Mwanzo tatu, familia y peke yake ambayo ni kamilifu kuwahi kuwepo ilianguka katika hali ya kuvunjika na kuhitaji mkombozi. Adamu na Hawa walitenda dhambi na laana ya kifo ikawaangukia wanadamu wote. Uhusiano kati ya Adamu na Hawa uliharibika kabisa, nao walitengwa na Mungu. Kwa pamoja, mwanamme na mwanamke walipata laana zaidi: kuzaa kutakuwa kwa uchungu, waume watatumia mamlaka yao vibaya, wake watakuwa wakaidi na wasio na heshima. Kazi zitakuwa za kukatisha tamaa na zilizo ngumu. Ni muhimu kutaja hapa kwamba uzazi wa mtoto haukuwahi kuwa sehemu ya laana. Maumivu wakati wa uzazi wa mtoto ni matokeo ya laana, lakini uzazi wa mtoto siku zote umekuwa ni mpango wa Mungu wa ajabu kizazi kijacho. Aida, kazi haikuwa laana, bali ugumu wa kazi ndio uliokuwa laana. Kwa hakika kuna maagizo mengine ambayo alimpa Adamu na Hawa. Mwanzo wa sura ya kwanza mstari wa 28 zinaonyesha kwamba tumeumbwa kwa ajili ya kazi. Kazi ni mojawapo ya njia tunazo akisi sura ya Mungu. Mpango wa Mungu ulio mkamilifu kwa ajili ya familia ulivurugwa kwa sababu watu walikubaliana na uongo wa Shetani. Mwanzo nne paraendelea kudhihirisha kuvunjika kwa familia ya kibinadamu iliyoanguka. Angalia taarifa iliyoko katika Mwanzo nne mstari wa kwanza kuhusu mimba ya kwanza ya kuzaliwa. Aya hii inahusu muda wa miezi tisa, kipindi kati ya kutungwa kwa mimba ya mtoto hadi kuzaliwa kwa mtoto. Jaribu kujituliza kidogo ufikirie kuhusu hiyo miezi tisa ya ujauzito iliyopaswa kuwa kwa Hawa, wakati akijaribu kushirikiana kuhusu mashaka na furaha yake pamoja na Adamu. Hakukuwa na mtu wa kumupa ushauri wala mtu wa kujibu maswali yake. Tumbo lake lilokuwa likiongezeka, mateke ya mtoto wake na mchakato wa kujifungua, akiwa na mivutano mbalimbali mwilini pamoja na maumivu yote maumivu vyote vilikuwa ni uzoefu wa mara ya kwanza kwa mwanamke yeyote wa kibinadamu. Hakuna mashaka kwamba Hawa alisema kuhusu kuzaliwa kwa Kaini, nimepata mtoto mwanamume kwa Bwana. Mwanzo sura ya 4 mstari wa kwanza. Muda ulipita na katika aya inayofuata tunajifunza kuhusu mimba ya uzazi wa pili. Sasa Adamu na Hawa wana familia ya watu wanne. Katika nusu ya sehemu ya pili ya aya hiyo hiyo, ni muhtasari wa taaluma za watoto wao. Kufikia aya ya tatu, wavulana hao tayari ni watu wazima, na katika aya inayofuata tunasoma hadithi ya kutisha ya mauaji ya kwanza. Mtoto mkubwa wa Adamu na Awa alimuua ndugu yake kwenye tendo la hasira na wivu. Je, unaweza kufikiria kuhusu mshituko huo, huzuni, maswali, uchungu na maumivu? Jibu lako katika maswali hayo linaweza kuwa ndiyo, ninaweza nikafikiria hivyo. Kwa uhakika, mimi nimewahi kupata uzoefu unaofanana na hali hiyo. Acha nikutie moyo, hauko peke yako. Familia yako inaweza kukombolewa. Kuna habari njema kwa kila familia. Gordon Wena anaandika ujumbe wa kitabu cha Mwanzo: ni hadithi ya ushindi wa neema, licha ya dhambi ya mwanadamu, ya ushindi wa neema hata katika familia ambazo zimevunjika kutokana na dhambi. Kitabu hiki kinaanza na dokezo la hali ya juu ya uumbaji wa ulimwengu likimalizia na uumbaji wa mwanadamu katika sura ya Mungu, na Mungu akitangaza kwamba kila kitu alichokifanya kifanya na alichokiumba kihumba vilikuwa vizuri sana. Ni katika sura ya tatu tu ndipo tunapoona mambo yakianza kwenda vibaya, ikiwa ni pamoja na kutotii, migogoro na kifo kikichukua nafasi ya utii, upatanifu na uhai. Mambo yanaendelea kuwa mabaya zaidi katika sura ya nne na kufikia katika kiwango cha chini sana katika sura ambako dunia inasemekana kuwa katika hali kamili ya vurugu. Mwanzo sita mstari wa kumi na moja na wa kumi na tatu. Akiandika katika familia ndani ya Bibilia, family in the Bible, na kuareliwa na Richard S Hez na M Daniel Caro R, grand Rapids, MI baker academic 3 9 Uvunjikaji katika familia ya Ibrahim. Ukiendelea zaidi katika kitabu cha Mwanzo, tunasoma kuhusu Ibrahimu, baba wa taifa la Waibrania, Mwanzo 11 mstari wa 27 hadi 25. Mwanzo sura ya 11 mstari wa 27 hadi sura ya Mstari wa kumi na moja. Mungu alibadilisha majina ya Abrahamu na Sarai kuwa Abrahamu na Sara katika Mwanzo sura ya kumi na saba, mstari wa tano na mstari wa kumi na tano. Utasa una somo la kumi kwa ajili ya mambo mengi katika mada hii. Mwanzo kumi na moja inaorodhesha ukoo wa Ibrahimu ambaye alikuwa ni uzao wa Shemu mwana wa Nuhu. Mwanzo 11 mstari wa 30, tunaelezwa kwamba Sarai mke wa Abrahamu hakuwa amejaliwa kupata watoto. Aya hiyo ni ya machozi, uchungu, huzuni, kuchanganyikiwa, ubatili, hasira na masikitiko kwa wengi watakaokuwa wanaisoma. Kama utaweza kuliweka jina lako kwenye aya hii likawepo badala ya Sarai, tambua kwamba hauko peke yako. Kwa wale ambao wangependa kuwa na watoto lakini wanapitia katika hali ya utasa, kusoma vifungu kama vile Mwanzo sura ya kwanza mstari wa 28, Zaburi 127 mstari wa 3 hadi wa 5 kunasababisha maumivu makali na huzuni. Ni hali ya kawaida kujihisi kwamba kukosa mtoto ni adhabu au laana. Ukweli ni kwamba wewe sio mtu usiyekuwa na muhimu kwa Mungu kwa sababu ya kutokuwa na watoto. Hujasaulika. utasa wako haimaanishi kuwa familia yako ni familia yenye kasoro. Wako watu wengine ambao walishakutana na kadhia hii ya majuto makali inayofanana na hii. Jinsi wanandoa wanavyoshughulika kwenye kupitia utasa wote kwa pamoja na kama mtu binafsi, ni muhimu sana. Maamuzi yasiyo na busara yanaweza kusababisha matatizo zaidi, kama tutakavyoona kwenye maisha ya Abrahamu na Sarai kusubiria ahadi. Kufuatia kifo cha baba yake, Abraham akawa baba wa ukoo wa familia yake. Mungu aliahidi kumfanya Abraham kuwa taifa kubwa, Mwanzo 12 mstari wa pili. Na aliahidi kuwapa uzao wa Abraham inchi ya Kanani, Mwanzo 12 mstari wa 7. Abraham sasa alikuwa na umri wa miaka sabini na tano, Mwanzo wa kumi na mbili mstari wa nne, na Sarai mdogo miaka kumi, Mwanzo wa kumi na saba mstari wa kumi na saba. Sarai alikuwa mwanamke mrembo isivyo kawaida mwenye umri wa miaka sitini na tano, Mwanzo wa kumi na mbili mstari wa kumi na moja, bado akiwa tasa na tayari alikuwa ameshapitiliza miaka yake ya kawaida ya kuweza kuzaa. Miaka iliendelea kupita na bado akawa hajapata mtoto ingawaja hadi ya Mungu ilikuwa imefanywa upya katika Mwanzo 13, mstari wa 14 hadi 17. Abrahamu alionekana amekata tamaa ya kuwa baba kwa mtoto wa mtoto wake mwenyewe, kwa sababu katika Mwanzo 15 mstari wa pili hadi 3 anaonekana akimwambia Mungu kwamba mtumishi wake ndiye atakayekuwa mmiliki wa nyumba yake. Bwana alimjibu huyu hata kurithi, bali atakayetoka katika viono vyako ndiye atakayekurithi. Mwanzo kumi na tano mstari wa ine. Kisha Mungu akampa Abraham picha ya pili ya ahadi ya uzao usiokuwa na hesabu na Abrahamu akamwamini Bwana wa sita jaribu kufikiria kwa jinsi gani miaka hii yote ya kusubiria ingekuwaje kwa Sarai. Kama vile maumivu ya hukumu ya wengine ingeweza kuwa imefanyika kwa Sarai, ilikuwa ni ukatishwaji tamaa mukali ambao ulikuwa kumemuumiza zaidi. pengine hakuwa amitamani tu sana utimizwaji wa ahadi ya kuwa mama, bali pia kwa ajili ya heshima na stahiki inayopewa kwa wamama wazazi katika jamii ambayo wanawake hawakuwa na lolote la kuhesabika wa maana. Badala yake, tunajua kwamba utasa wa kiume unaweza kuwa sababu ya mwanamke kutobeba mimba, lakini hakukuwepo na ujuzi huo wa kibiolojia wakati wa ulimwengu wa Sarai. Utambulisho wa Sarai kama mwanamke na kama mtu wa thamani ulitegemea aweze kuzaa na kunyonyesha watoto. Hakuweza kupata thamani machoni pa wanaume kwa kuwa kiumbe mwenye haki na mwaminifu. Ila kwa kuzaa watoto wa kiume ambao wangekuwa warithi kwa mme wake. Tumbo tupu lilimaanisha maisha matupu. David na Diana Garland, Flawed Families of the Bible, Grand Rapids, MI: Brazos Press, 2007, pages 21-22. Suluhisho la kibinadamu na matokeo yenye maumivu. Abrahamu alipokuwa na umri wa miaka 85, Sarai alikuwa na wazo suluhisho kwa jinsi gani abrahamu atakavyoweza kupata mtoto. Mjakazi wa kike wa Sarai angeweza akawa mzazi wa mtoto wao. Mwanzo 16, mstari wa kwanza hadi nne lakini kile ambacho Abrahamu na Sarai walikuwa wamedhamiria kwamba kingekuwa ndicho suluhisho sahihi, na kiliharibu amani katika nyumba yao. Hajiri alipobeba mimba, kilichoonekana kuwa ni kizuri sana kimekuwa ni kibaya sana. Jaribio lao la kumsaidia Mungu kutimiza ahadi yake lilisababisha tu ugomvi na mafarakano. Watu wanaposhindwa kuamini mpango na wakati wa Mungu, matokeo yake ya kawaida ni mahusiano kuvunjika na hisia za kuumiza. Katika miaka iliyofuata, mivutano, maumivu, kutoelewana, matatizo ya mawasiliano Hasira, utelekezwaji, na kukata tamaa viliongezeka, Mwanzo sura ya 16 hadi sura ya 21, sio tu kwenye nyumba ya Abraham na Sarai, lakini pia kwenye familia ya mpwa wao Lutu, familia zenye mapungufu. Abrahamu alikuwa amechaguliwa na Mungu kuwa baba wa taifa kubwa, ukoo ambao Yesu angezaliwa kupitia humo. Inaonekana kama Abrahamu alikuwa anaharibu mpango wa Mungu, kama walivyokuwa wanafanya watu wengine wa familia yake. Kwao ilikuwa ni mfano wa familia zilizokuwa na mapungufu sana. Katika mwanzo sura ya 49, mstari wa 33, Abrahamu na Sara, Isaka na Rebeka, Yakobo na wake zake walikuwa wote wamekufa pamoja na watoto wa Yakobo. Walikuwa familia yenye kushindwa katika mambo mengi sana: mapigano, mabishano, upendeleo, udanganyifu, utelekezwaji, mashindano baina ya wanandugu, ubakaji na zinaa ya kifamilia vote vilikuwa sehemu ya hadithi ya familia yao. Hakuna hata neno moja kati ya maneno hayo linalofafanua familia yenye ustawi na amani. Jambo la kusikitisha ni kwamba hadithi hii inaweza kurudiwa katika Bibilia yote na katika dunia yote kwa karne zote zilizopita. Bila shaka, hata katika familia hizi kulikuwa na nyakati za furaha, hadithi nzuri za upendo, na hata wanaume wachache waadilifu. Katika kupitia haya yote, Mungu kamwe akusitisha mpango wake wa kuwakomboa wanadamu na hakubadili kusudi lake kwa ajili ya familia. Ukiendelea kusoma Agano la Kale utagundua mada nzuri sana ya ukombozi kupitia taarifa ya familia ya Kibrania. Matukio mengi yameelekezwa kwa Yesu kwa siku za mbele: sadaka ya Ibrahimu ya Isaka, Pasaka na kuondolewa kwa Waisraeli katika utumwa wa Misri, kombolewa kwa Rahabu kutokana na hukumu na kujumuishwa kwake kwenye kundi la watu wa Mungu, na matukio mengi mengine ambayo yameeleza kwa uzuri sana ahadi kwamba mkombozi angekuja na kuwakomboa wanadamu kazi ya wa ukombozi wa Mungu Kwenye familia. Katika Efeso tano, tunaelezwa kwamba Mungu alitengeneza ndoa ili iwe picha ya uhusiano kati ya Kristo na bibi harusi. Yaani, kanisa kama vile Kristo aliye kichwa anavyojitoa mwenyewe kwa ajili ya kanisa, vivyo hivyo kila mme kama kichwa cha mke wake anapaswa ajitowe mwenyewe kwa ajili yake. Vile vile, kila mke anapaswa afuate mfano wa kanisa, kama ambavyo kanisa limejitoa kwa ajili ya Kristo. Kila mke anapaswa ajitiishe kwa mume wake. Anguko na mwanadamu ili aribu mpango wa awali wa Mungu uliokuwa umeandaliwa kwa ajili ya familia za wanadamu na kusababisha madhara katika mahusiano ya ndoa. Kila familia inakabiliwa na madhara ya kuanguka kwa mwanadamu katika dhambi. Hata hivyo, Yesu alikuja kwa ajili ya ukombozi wa mambo yote, ikiwa ni pamoja na ndoa. Alikuja kukomboa na kurejesha mambo yote ambayo dhambi iliharibu na kuharibiwa Mahala ambapo hatukuweza kuishi kutokana na mpango wa Mungu wa ndoa. Yesu alikamilisha viwango vyote vya Mungu kwa ukamilifu. Yesu alilipenda kanisa kiasi cha kufa kwa ajili yake, alijitiisha kikamilifu kwa mpango wa Mungu Baba. Yesu ndiye utimilifu kamili na mkamilifu wa mpango wa Mungu. Na wakile ambacho ndo zetu ushindwa kufanya upendo na utii. Christina Fox Redeeming Marriage imepatikana kutoka katika cbmw.org. Yesu ni mfano wa mtazamo wa tabia gani ambao mtu aliyewo anapaswa kuwa nao. Yesu sio tu kwamba anatimiza mapenzi ya Mungu katika kujitisha kwake kikamilifu na kwa upendo wake ukamilifu, bali anawezesha waume na wake kushinda katika mielekeo yenye uharibifu ambao ni asili ya ubinadamu ulioanguka. Kwa neema yake, waume na wake wanaweza kutimiza mpango wa Mungu kwa ajili ya ndoa wanapoishi kwa nguvu ya Roho Mtakatifu wa Mungu Waefeso 5:18. Hakuna familia iliyokamilika lakini Mungu anatamani aiokoe kila familia. Neema ya Mungu inaweza kufanya kazi ndani ya familia, ikiwezesha watu binafsi owe kama ambavyo Mungu alikuwa amewakusudia wawe Tangu mwanzo. Kama ambavyo watu binafsi katika familia huchagua kutii maagizo ya Mungu, uti wao kusaidia kushinda baadhi ya kasoro na mapungufu ambayo ni asili kwa kila familia, matokeo ya anguko ambayo yanaathiri mahusiano ya kibinadamu yanapungua wakati tunapokuwa tumesalimisha kwa mapenzi ya Mungu. Kwa mfano, mume mcha Mungu anapotia maagizo ya Mungu kwake kana Waefeso tano, anakuwa ameshinda mwelekeo wake wa asili wa matumizi mabaya ya mamlaka yake dhidi ya mke wake. Utiifu wake kwa Mungu ni wa ukombozi kwa sababu anapunguza madhara ya anguko. Utii huu ungeweza pia ukamchochea mke wake kujisalimisha mwenyewe kwake. Inapotokea mke anapotii kwa mme wake, katika kutii agizo la Mungu kwa Efeso 5:24, anakuwa akishinda mwelekeo wake wa asili wa dhambi kwa kuzuia mamlaka ya mme wake. Utii wake kwa Mungu ni ukombozi unaosaidia uhusiano wao uwe wa kufanana zaidi kama Mungu alivyokusudia ndoa iwe. Wakorintho wa kwanza 11 mstari wa tatu. Petro wa kwanza sura ya tatu mstari wa kwanza hadi wa saba. Mungu ametoa maelekezo ya ukombozi kwa familia za Kikristo ikituonyesha sisi kwamba mahusiano ya familia ni ya muhimu sana kwa Mungu. Wajibu wa kibiblia wa familia. Majukumu ya wazazi na mababu. Kuna vifungu vingi katika maandiko ambavyo vinazungumzia kuhusu hitaji la wazazi na mababu kuwafundisha watoto na wajukuu zao njia za Mungu. Tutaziangalia tatu kwa kifupi. Somo wa Efeso sita mstari wa ine. Aya hii inamaanisha nini? Ni mpango wa Mungu kwa wazazi kuwafundisha watoto wao kumjua na kumtii Mungu. Njia ambayo wazazi wanaitumia kuongoza, kuelekeza, kusahihisha na kufundisha watoto wao inapaswa kuakisi njia ambayo Mungu hufanya mambo haya. Kwa ajili Zaburi, nani, wa kwanza, ya watoto wake soma Zaburi 78 mstari wa kwanza hadi wa nane. Jibu maswali yafuatayo: ni vizazi vingapi vya familia vimetajwa katika kifungu hiki? Kila kizazi kina wajibu gani? Ni mambo gani wazee wanapaswa kufundisha vijana? Zaburi ya 78 imefurika kwa neema na rehema za Mungu za ajabu. Inaelezea kazi zake katika familia ya wana wa Israeli tangu walipotoka Misri hadi kwenye utawala wa mfalme Daudi. Zaburi hii inapaswa kuwapa wasomaji matumaini kwa ajili ya ahadi zilizopo kwenye familia zao. Soma Kumbukumbu la Torati Sita, mstari wa kwanza hadi wa tisa. Kwa kuangalia kifungu hiki, je, mambo gani ambayo sisi kama watu wa Mungu tunapaswa tuyafanye? Andiko hili ni sehemu ya hotuba ya Musa kwa wana wa Israeli kabla hawajaingia kwenye nchi ya ahadi ambayo Mungu alikuwa anawapatia. Walikuwa wanajifunza jinsi ya kuwa watu wa Mungu na kwamba Ilimaanisha nini kuwa mali ya Mungu. Walikuwa wanajifunza jinsi ya kuwa watu wa Mungu na kwamba ilimaanisha nini kuwa mali ya Mungu. Ukweli katika haya hizi bado ni msingi wa kuishi kama watoto wa Mungu. Mungu anatuamuru sisi kuwa watifu katika kulisikia neno lake na kufanya kila ambacho anakihitaji kutoka kwetu. Haya ya tatu hadi nne, tunatakiwa tufanye yafuatayo: cha kwanza kumpenda Bwana kwa moyo wote kwa roho yote na kwa nguvu zote, aya ya tano. Cha pili kuyaweka maneno ya Mungu katika mioyo yetu wenyewe, aya ya sita. Kuwafundisha watoto wetu kwa bidii jinsi ya kufuata neno la, la aya ya saba neno la Mungu, aya ya saba. Cha nne, kuyaweka maneno ya Mungu kwenye fahamu zetu na yawe mbele yetu mara kwa mara, aya ya nane hadi tisa. Tambua kwamba amri hizi ni kwa kila kizazi, aya ya pili. Mungu huwajibisha wazazi, mababu na mabibi kufundisha watoto wao na wajukuu wao kuishi kwa ajili yake. Kwa muda gani? Siku zote za maisha yao. Aya ya pili, Mungu anatuambia kwamba wazazi wanapaswa kuwafundisha watoto wao njia zake kwa siku nzima, kila siku, kila mahali waendapo, na katika kila jambo wanalofanya. Aya ya saba hadi tisa. Elimu ya kiroho kwa ajili ya watoto ilikuwa ni jukumu la mzazi. Mafundisho hayo yangefanyika kila siku kupitia kielelezo cha wazazi na vile kurudiwa kwa sheria. Umuhimu wa amri hii unaonekana katika kiwango ambacho wazazi walipaswa kwenda ili kuwafundisha watoto wao hii ilikuwa ni zaidi ya kufundisha mambo ya hakika ya sheria; ilikuwa ni udhilishwaji wa mtindo wa maisha uliokuwa umesukiwa kwenye kitambaa kilichofumwa cha maisha ya kila siku. Ubunifu ulikuwa unahitajika katika kuwafundisha maadili ya Mungu wakati wakiwa wanajishughulisha na mambo ya kawaida kabisa na nyumbani. The Woman's Study Bible. Thomas Nelson, Inc. 1995 page 292 Wazazi hawapaswi kufundisha tu akili za watoto wao, lakini pia na mioyo yao. Wanapaswa kuwafundisha watoto wao sio tu ukweli kuhusu Mungu, bali pia matumizi ya vitendo ya jinsi ya kuishi kwenye uhusiano na Mungu na katika kumutii yeye. Wazazi hufundisha watoto wao kwa maelekezo ya maneno na mfano wa maisha yao. Kwa pamoja, vyote hivi ni vya umuhimu. Kifungu hiki kinaweza kuonekana kuwa rahisi, lakini pia ni cha muhimu sana. Kweli hizi na amri hutoa madhumuni na mwelekeo kwa watu binafsi na kwa familia. Jinsi wazazi ambavyo watakuwa wanaendelea kumtafuta Mungu vizuri zaidi na kumtii kikamilifu katika mambo yote, wanakuwa wanafundisha watoto wao kufanya kama wao wanavyofanya. Wazazi wanapaswa kuwa na mtazamo wa maisha ya muda mrefu wa kujifunza na kutii. Huu ni mfano wa watoto wao na uwepo wa watoto kuwa na njaa kwa ajili ya Mungu. Je, ni njia zipi zinazofaa ambazo wazazi wanaweza kuwafunza watoto wao kila siku? Uwanja wa mafunzo ya familia kwa ajili ya kuwapenda watu wengine, soma Yohana wa kwanza sura ya nne mstari wa saba hadi 13 na mstari wa Mada ya kifungu hiki ni upendo. Ili tuweze kumjua Mungu katika utajiri wake kwamba ni nani ni lazima tupendane. Hii ni pamoja na familia zetu. Moja ya sababu ambazo Mungu ametupatia familia ni ili tujifunze jinsi ya kuwapenda watu wengine. Tunapojifunza kuonyesha upendo kwa wanafamilia wetu, hata katika wakati ambapo ni mgumu, tunafanana zaidi na Mungu kwa sababu Mungu ni wa upendo. Aya ya nane. Wakati wanafamilia aidha wao wa kiroho au wa kimwili wanapoonyesha kupendana, wanathibitisha kwamba wamezaliwa na Mungu. Aya ya saba. Wanapokuwa mmoja anampenda mwenzake, upendo wa Mungu unakamilishwa ndani yao. Aya ya kumi na mbili. Mungu apende tu tuwapende watu wengine. Yeye kwanza alitupenda. Haya ya tisa hadi kumi na moja na kumi na tisa, alitupenda kwa kumtuma Yesu kuwa dhabihu kwa ajili ya dhambi zetu. Haya ya kumi. Upendo wa Mungu kwetu ni motisha kwa upendo wetu kwa ajili ya watu wengine. Aya ya kumi na moja. Kupenda familia zetu kunaweza kuwa rahisi kwa wengine na kwa wengine ikawa ni vigumu sana, lakini wote kwa pamoja tunaweza kuwa na kile tunachohitaji ili kutii maagizo ya Mungu, Mungu akikaa ndani yetu kupitia Roho Mtakatifu. Mungu anatuita tupendane sisi kwa sisi ikiwa ni pamoja na wazazi wetu, wenzi wetu na watoto. Kuipenda familia yetu haimaanishi ni kuidhinisha ubaya au uovu, haimaanishi kwamba hatuhitaji uwajibikaji. Inamaanisha kwamba tunataka kile ambacho ni kizuri zaidi kwa ajili ya familia, kwa ajili ya wanafamilia wetu na kwamba kwa yari tuko tayari kujitoa kwa ajili ya manufaa yao. Kitu cha kufikiria. Kwa maneno yako mwenyewe, elezea baadhi ya njia ambazo ndoa wakisi mahusiano yaliyoko kwenye Utatu Mtakatifu wa Mungu. Elezea ni kwa jinsi gani Mungu alivyoikomboa ndoa iliyokuwa imeharibiwa na dhambi. Toa ufafanuzi ni kwa nini maagizo ya Mungu kwenye ndoa ni ya ukombozi. Maombi: chukua muda wa kuomba na mshukuru Mungu kwa ajili ya familia yako. Ombea familia yako, omba kuhusu maumivu na kushindwa, sherehe na furaha. Tafakari maneno yaliyoko katika kumbukumbu la Torati sura sita mstari wa nne hadi tisa. Ukiyaweka kwenye maombi ombi ya kunyekea na doa.